JAMUITURI YA TANZANIA

AN A MAWAZIRL MAWAZIRI WADOGO, WAKUU WA MIKOA NA
WILAYA (REGIONAL COMMISSIONERS NA AREA COMMISSIONIERS),
WAALIMU WOTE, NA WATUMISHI WA SERIKALYI WO1TE,

LUGHA YA KISWAHTLI

Serikuli inao wajibu mkubwa wa kukuza Jugha ya Kiswahili.  Ni jambo
la mubimu kwa Kilia afisa na watumishi na viongozi katika taifd hili kutambua
sawa wajibu huu na kutafuta kuutimiliza, kwa kila njia iwezekanayo.

Hatua ya kwanza kabisa ipasayo kuchukuliwa ni kwa kila afisa na viongozi
wenyewe kupatu ujuzi mkubwa wa Kiswahili na kukisema barabara. Hivi
tunakabiliwa na wajibu wa kuendeleza sana usemajl wetu sisi wenyewe wa
Jugha hii yetu tukufu ya Kiswahili, Unyonge mkubwa uliopo wa wanaclimu,
maatisd, na viongozi wenginco, katika nchi yetu, ni kule kushindwa sana
kujieleza kwa ufasaba katika Kiswahili. Unyonge huu hauna budi kuondolewa
kwa haraka. Tabia mbaya sana ya kuchanganyachanganya Kiswahili na
Kiingereza ni lazima iachwe.

Neeni wetu mmoja ambaye pia alikuwa mtu maarufu alipata kusema
maneno yafuatayo ambayo yana maana kubwa:— “lkiwa lugha unayotumia
ni ya kigeni, upakuwa kama mtu aliye katika nyumba ya mtu mwingine,
balt ukiwa na lugha yako mwenyewe basi unaknwa kama mtu anayeishi katika
nyumba yake mwenyewe".

Kuatika kukuza Kiswabili, si nia yetu kupuuza majifunzo ya Kiingereza.
Kimngereza ni lugha ya dunia, na dunia inaendelea sana kuwa kitu kimoja.
Basi ingekuwa jambo 1a kijinga sana kupunguza mkazo wetu wa kufundisha

na kusema Kiingereza safi. Neno letu ni kuwa sasa budi Kiswahili nacho

kifundishwe na kusemya Kwa ustadi sana kwani ndiyo lugha ya taifa.
Kinalkuzwa haraka kwa matazamio kwamba upesi iwezekanavyo &Jatuwezi
kuina ni wakati gani halist) kazi zetu zote na za kilda namna zitacndeshwa kwa
Kisiwahili.

iivi basi tunamtaka kila afisa wa Serikali, na Viongozi wotie, wawe mfiano
mwema katika kutumiz lugha ya Kiswahili. lklw ni kusema Kiﬁwahili,
Kiscmiwe kwa usafi. ufasaba na utamu, IKiwa ni kusema Kiingereza, basi
ha!i kadhalika, Kusiwe na Kuchanganyachanganya kule kunakohanbu
sana lugha hizo mbili ambazo zinahitilafiana Kabisa katika misingi yake va
namnd va kuwaza na jinsi ya kusema.

Huko baadaye itabidi watumishi wa serikali kutimiza ujuzi wa Kiswabhili
kizsi [ulani wanapofikiriwa kupandishwa cheo. Itamfaa kila mmoja wetu
kuhakikisha kuwa ujuzi wake wa Kiswahili unatosha kabisa kwa maendeleo
yake katika kazi,

Nikiangalia mbele yetu zaidi sina budi kuwakumbusha maifisa wa elimu
na waalimu wote kuwa ni wajibu wao kuona kuwa watoto na vijana wa shule
zole wanakiclewa sana Kiqwahlh Basi wao wenyewe waalimu wakifghamu
sanyg ikiwa watafundisha vizuri, Naomba wakuu wa shule waliwekee jambo
hili macho makali.

Kiswahili: kinaanza kutambulikmna pahali peugi duniani kama lugha

kubwa na ya maana, Katika Afrika ni Kiswahili peke yake kinachomtukuza
miu mweusi kwa upande wa utamaduni wa lugha,

Wole tuone fahari katika lugha vetu ya Kiswahili,
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