

HABARI KITAIFA



Mkuu wa Mkoa wa Dodoma, Rosemary Senyamule akizungumza wakati akifungua kikao kazi cha wadau wa elimu jijini Dodoma juzi. **PICHA: PETER MKWAVILA**

Mfumo mpya upimaji wa utendaji kazi kuwabana maofisa utumishi

Na James Mwanamyoto, DODOMA

MFUMO mpya wa kupima utendaji kazi wa watumishi wa umma utatumika kubaini mikoa na halmashauri ambazo zinaongoza kukwepa kutoa ufafanuzi wa masuala ya kiutumishi, imeelezwa.

Halmashauri hizo badala ya kutatua masuala hayo, huwasilisha barua kwa Katibu Mkuu UTUMISHI kuomba ufafanuzi wa masuala ambayo mikoa na halmashauri zina uwezo wa kutoa ufafanuzi kwa kuzingatia sheria, kanuni, taratibu na miongozo iliyopo.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais, Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora, Mhe. Jenista Mhagama alisema hayo juzi jijini hapa wakati akizungumza na wanasheria na maofisa utumishi kutoka katika sekretarieti za mikoa na mamlaka za serikali za mitaa kabla ya kufungua kikao kazi cha maofisa hao kilicholenga

kuzitafutia ufumbuzi changamoto wanazokabiliana nazo katika utekezaji wa Sheria ya Utumishi wa Umma na kanuni zake.

Mhagama alisema mfumo huo utawaweka kwenye kundi la kutowajibika watumishi wote watakaosababisha mikoa na halmashauri zao kukwepa kutoa ufafanuzi wa masuala ya kiutumishi kwa kusingizwa kuwa masuala hayo yanapaswa kutolewa ufanuzi na Katibu Mkuu, Ofisi ya Rais, Menejimenti ya Utumishi wa Umma.

Waziri Mhagama alihoji kwa nini mwajiri amemwandikia barua Katibu Mkuu - Utumishi kuomba ufafanuzi wa jambo wakati mwajiri huyo anaye ofisa utumishi ambaye akishirikiana vizuri na mwanasheria, kwa kutumia nyaraka zilizopo, wana uwezo mkubwa wa kulitolea uamuzi jambo husika.

"Maofisa utumishi na wanasheria mnapaswa kushirikiana katika kutoa ufafanuzi

na kufanya uamuzi wa masuala ya kiutumishi kwa mujibu wa kanuni, sheria, taratibu na miongozo ya kiutumishi badala ya kukwepa jukumu hilo," alisema.

Mkurugenzi wa Huduma za Sheria, Ofisi ya Rais, Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora, Hilda Kabissa, alisema kikao kazi hicho kimelenga kuibua na kuzitafutia ufumbuzi changamoto za utekezaji wa Sheria ya Utumishi wa Umma na kanuni zake hususani wakati wa kushughulikia masuala ya kinidhamu.

Mmoja wa washiriki wa kikao kazi hicho, ambaye ni Ofisa Utumishi wa Halmashauri ya Wilaya ya Mvomero, Alice Lunyata, alisema amejipanga kutekeleza maelekezo ya Waziri ya kupunguza kuwasilisha maombi Utumishi ya kupatiwa ufafanuzi wa masuala ya kiutumishi kwa kuwaelekeza, kuwapatia ufafanuzi na kuwaelimisha watumishi wa umma kuhusiana na masuala

yao kwa mujibu wa sheria, kanuni, taratibu na miongozo ya utumishi wa umma.

Mshiriki mwingine, Ofisa Sheria wa Halmashauri ya Wilaya ya Tandahimba, Zuberi Sarahani, alisema yeye pamoja na wanasheria wenzake wata-shirikiana na maofisa utumishi katika kutoa tafsiri sahihi ya sheria, kanuni, taratibu na miongozo ili kupunguza idadi ya barua za kuomba ufafanuzi.

Naye Mkuu wa Idara ya Utawala na Utumishi wa Halmashauri ya Jiji la Mbeya, Tamko Ally, alisema baada ya kupokea maelekezo ya Waziri, watashirikiana na wanasheria kusoma nyaraka na kuchambua hoja zilizowasilishwa katika taaasi zao.

Kikao kazi hicho kilichoandaliwa na Ofisi ya Rais, Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora, kilihudhuriwa na maafisa utumishi na wanasheria kutoa sekretarieti za mikoa 16 na halmashauri 84.

Botswana waja kujifunza kuhusu TEHAMA

Na Frank Monyo

WATAALAM kutoka Ofisi ya Kumbukumbu na Nyaraka Botswana wametembelea Ofisi za Wakala wa Usalama na Afya Mahali pa Kazi (OSHA) kwa lengo la kujifunza taasisi hiyo inavyotumia mifumo ya teknolojia ya habari na mawasiliano (TEHAMA).

Kaimu Mkurugenzi wa Idara ya Kumbukumbu na Nyaraka za Serikali wa Botswana, Gopolang Maakwe, alisema jana kuwa nchi yake iko katika mchakato wa kutengeneza mfumo wake wa ofisi mtandao kwa ajili ya kurahisisha utoaji huduma kwa wananchi.

Akizungumza alipotembelea Ofisi za OSHA na kufanya kikao na menejimenti, alisema wameona ni muhimu kuji-

funza kwa nchi ambazo zimepiga hatua katika matumizi ya mifumo hiyo.

"Tumekuja hapa kujifunza namna ambavyo Tanzania imefanikiwa kujenga na kutumia mfumo wa ofisi mtandao katika taasisi zake zaidi ya 200. Tuliposikia Tanzania wamefanikiwa katika eneo hili, tukaona ni vyema akawa mshirika wetu katika azma yetu ya kuhakikisha serikali nzima ya Botswana inaingia katika matumizi ya ofisi mtandao kuanzia mwaka 2024/25," alisema Maakwe.

"Katika ziara hii tumefurahi kusikia kwamba mfumo unaoatumika Tanzania umeandaliwa kwa kutumia wataalam wa ndani, hivyo hata uangalizi na matengenezo yake hayatakuwa na gharama kubwa kwani

mara nyingi uundaji wa mifumo ya TEHAMA umekuwa ukitegemea watoa huduma wa nje ya serikali jambo ambalo limekuwa likiongeza gharama za uendeshaji," aliongeza. Aliishukuru OSHA na serikali ya Tanzania kwa ujumla kwa ukarimu na kuahidi kwamba wataendelea kuja kujifunza zaidi hadi hapo watakapokamilisha mfumo wa nchi yao.

Kaimu Mkurugenzi wa Usalama wa OSHA, Dk. Jerome Materu, alimshukuru Rais Dk. Samia Suluhu Hassan kwa kuiwezesha OSHA kutumia mfumo wa ofisi mtandao na mifumo mingine ya serikali ambayo imesaidia kuongeza ufafanuzi katika utendaji wa OSHA.

"Mfumo wa ofisi mtandao pamoja na mifumo mingine

iliyoandaliwa na serikali yetu imesaidia sana kupunguza urasimu na kutuongeza kasi ya kuwahudumia Watanzania. Sisi OSHA tunao mfumo wetu wa ndani wa usimamizi wa taarifa za maeneo ya kazi nchini ujulikanao kama WIMS ambao tunautumia sambamba na mfumo wa ofisi mtandao na mifumo mingine ya serikali katika kuwahudumia wadau wetu," alisema.

Kwa mujibu wa mkurugenzi huyo, kabla ya kuanza kutumia mfumo hiyo kulikuwa na changamoto katika upatikanaji wa huduma za OSHA. Cheti cha usajili wa eneo la kazi kilikuwa kinapatikana baada ya siku saba huku cheti cha kukidhi viwango vya usalama na afya kikiandaliwa kwa mwezi mzima.

Vifaa kielektroniki vitakavyoingizwa nchini kukaguliwa

Na Mary Geofrey

KUTOKANA na kuwapo kwa ongezeko la taka zitokanazo na vifaa vya kielektroniki nchini, serikali imetangaza kuanzia Mei 23, mwaka huu vifaa vyote vya aina hiyo vinavyoagizwa kutoka nje ya nchi vitaanza kukaguliwa.

Hatua hiyo imefuatia maazimio ya Mkutano wa Taasisi za Mawasiliano Afrika Mashariki (EACO), nchi wanachama kuchukua hatua madhubuti za kudhibiti uingizaji wa vifaa vya kielektroniki vilivyoisha muda wake na ongezeko la taka hizo.

Takwimu za mwaka 2019, zinaonyesha nchini kuna tani 19,000 za taka zitokanazo na vifaa vya kielektroniki ambazo nyingi zinakuja kama msaada wa vifaa vya mawasiliano nchini kumbe vimeisha muda wake na zinazotokana na vifaa hivyo kuisha muda wa matumizi. Hatua hiyo ya serikali, ilitangazwa jana na Kaimu Mkurugenzi wa Mamlaka ya Mawasiliano (TCRA), John Daffa, wakati akizungumza na waandishi wa habari.

Aidha, aliwataka watengenezaji na waingizaji wa vifaa hivyo, kulipa ada ya usimamizi wa taka za kielektroniki kwa kila kifaa kinachoringizwa kama gharama za usimamizi wa vifaa hivyo vinapofika mwisho wa matumizi.

Alisema kuwa kanuni za ubora wa vifaa vya mawasiliano ya kielektroniki na usimamizi wa taka za kielektroniki za mwaka 2020 zinaelekeza kuhakikisha vifaa vyote vinavyoingia nchini havijafika mwisho wa matumizi.

Daffa, alisema kanuni hizo zinataka kuhakikisha kuwa vifaa vyote vilivyofika mwisho wa matumizi vinapelekwa kwa watoa huduma wenye leseni za kukusanya, kukarabati au kuendesha mitambo ya kuchakata vifaa vya mawasiliano pale vinapofika mwisho wa matumizi.

Daffa alisema TCRA ina jukumu la kusajili taarifa za vifaa vya mawasiliano ya kielektroniki ambavyo vimeingizwa au kutengenezwa nchini pamoja na kuweka makubaliano na watoa huduma waliopewa leseni kwa ajili ya kukusanya na kuendesha mitambo ya kuchakatwa taka za kielektroniki.

Alisema baada ya maombi yao kupokelewa, uchambuzi na tathmini kuhusiana na vifaa vitakavyoingizwa pamoja na ada ya usimamizi wa taka za kielektroniki itafanyika ili kuruhusu hatua za utekezaji.

Uingizaji wa vifaa vya mawasiliano nchini, alisema unahitaji leseni tofauti yaani Importation License na vifaa vyote vitakavyoingizwa nchini vinatakiwa kuhakikiwa ili kutathmini ulinganifu na mwingiliano wakati wa matumizi.

Hata hivyo, alisema kuwa mtumiaji wa vifaa vya mawasiliano ya kielektroniki hatahusika katika gharama hizo na kwamba hakutakuwa na ongezeko la gharama za ununuzi wa vifaa hivyo hapa nchini.

Alisisitiza kuwa TCRA itashirikiana na Baraza la Hifadhi na Usimamizi wa Mazingira (NEMC), katika usimamizi wa taka