
UNESCO YAITAMBUA TANZANIA KUWA NA HIFADHI YA NYARAKA ZA 

KIJERUMANI AMBAZO HAZIPATIKANI SEHEMU NYINGINE YOYOTE DUNIANI  

Dar es Salaam Tarehe 12 Mei, 2022  

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais, Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora 

Mhe. Jenista Mhagama amesema Shirika la Umoja wa Mataifa la Elimu, Sayansi, na 

Utamaduni (UNESCO) linatambua kuwa Tanzania kupitia Idara ya Kumbukumbu na 

Nyaraka za Taifa ina hifadhi kubwa ya nyaraka za utawala wa kijerumani ambazo 

hazipatikani sehemu nyingine yoyote duniani.  

Waziri Jenista amesema hayo jijini Dar es Salaam alipokitembelea Kituo cha 

Kumbukumbu Kanda ya Mashariki na kujionea Nyaraka hizo za kijerumani pamoja na 

taarifa hiyo ya UNESCO inayoitambua Tanzania kuwa na kumbukumbu za nyaraka 

muhimu za utawala wa Kijerumani. 

 Mhe. Jenista amesema, kitendo cha UNESCO kugundua kuwa Tanzania ina Nyaraka 

muhimu za utawala wa kijerumani zisizopatikana sehemu nyingine duniani, ni jambo la 

kujivunia kama nchi kwani Idara ya Kumbukumbu na Nyaraka za Taifa imefanikiwa 

kuhifadhi Nyaraka hizo ambazo zinalipa taifa heshima kubwa duniani ya utunzaji mzuri 

wa kumbukumbu za kihistoria. “Sasa ni wakati muafaka na fursa adhimu ya kuzitangaza 

Nyaraka hizi muhimu za kijerumani tulizozihifadhi ambazo zimepewa heshima ya 

kutambuliwa na UNESCO kama Nyaraka muhimu na maalum ambazo hazipatikani 

mahali pengine duniani, ili ziweze kuwa kivutio kikubwa cha watalii nchini”, Mhe. Jenista 

amesisitiza.  

Waziri Jenista ameongeza kuwa, Mhe. Rais Samia Suluhu Hassan amefanya kazi 

kubwa ya kutangaza vivutio vya watalii kupitia “Royal Tour”, hivyo Idara ya 

Kumbukumbu na Nyaraka za Taifa imuunge mkono kwa kutangaza amali hii ya nyaraka 

muhimu za utawala wa kijerumani ili kuongeza idadi ya watalii watakaoliongezea taifa 

kipato cha fedha za kigeni. 

 Kwa upande wake, Mkurugenzi wa Idara ya Kumbukumbu na Nyaraka za Taifa, Bw. 

Firimin Msiangi, amesema Nyaraka hizo za utawala wa iliyokuwa German East Africa 

(Tanganyika, Zanzibar, Burundi na 2 Rwanda) ambayo Makao Makuu yake yalikuwa 

Dar es SalaamTanganyika ziliingizwa kwenye rejesta ya UNESCO ya mwaka 1997 ya 

Kumbukumbu ya Dunia na kutambuliwa rasmi kama sehemu ya Kumbukumbu ya Dunia 

(Memory of the World).  

Aidha, Bw. Msiangi ameongeza kuwa idara yake ni ya huduma za Nyaraka ambazo 

hazitumiki kwenye matumizi ya kawaida ya kila siku lakini zimethibitika kuwa na 

thamani endelevu katika historia ya taifa kwenye masuala ya kiutawala, kisheria, 

kiuchumi na kitafiti. Akizungumzia mchakato wa upatikanaji wa nyaraka nyingine 

zinazohifadhiwa, Bw. Msiangi amesema sheria inaitaka Idara yake kufanya uchambuzi 

wa Nyaraka kwenye Wizara, Idara zinazojitegemea, Wakala za Serikali, Mamlaka na 



Taasisi nyingine za Umma ili kuzihifadhi katika eneo salama kwa sababu idara yake ina 

wataalam na vifaa vya vya kuifadhia.  

Idara ya Kumbukumbu na Nyaraka za Taifa inatekeleza shughuli zake kwa mujibu wa 

Sheria ya Kumbukumbu na Nyaraka za Taifa Na. 3 ya mwaka 2002 na mnamo mwaka 

2004 Bunge lilitunga Sheria Sheria Na. 18 ya Mwaka 2004 iliyoiongezea idara hiyo 

jukumu la Kuhifadhi Nyaraka za Waasisi wa Taifa (Mwl. J.K Nyerere na Sheikh Abeid 

Amani Karume). 


