Azimio la Arusha au la. Aidha, Vyuo vyetu vya Chamn

MISINGI YA AZIMIO LA ARUSHA NA MAENDEL
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i1lichukua maamuzi mazito kuhusu

meanuzsi amb wake unalingana habisa na hali ya kut

kwa Azimio lenyewe mwaka 1967. Hivyo si jambo 1la kushangaza kuona
kwamba watu wamekuwa na shauku ya kusikia kama maanuzi haya yanafuta
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zingine ambazo zilikabidhiwa wacdhifa wa kulifundisha Azimio na }

utrafanuzi wa mwelciieo wa siasa ya nchi velu, vinategen

mvongozo na Chama kuhusu ufafanusi va maamuzi haya.
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Kwa bzhati nzuri, twenyekiti wa Chana amekwishe kutamka kwamba
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meanuzi haya vafuli Azimio: bali vana lengo la kuliimaricha

Azimio, Makala haya yanakusud uloa maoni ya mw
haya juu yva jinsi EnTvyollove yeye unaana wa maanmuzi hayvo na ramna

yanevyochusiana na uienelozeii wa Azimio la Arusha. Aidha, ni maku-

sudio ya makala haya kuonyesha jinsi maamuzi yanavyoweza kusaidia

kutekelerza Ta fArus

madaraka ya kuliongoza hasa katika za Uchumi -
wana dhamira ya wananchi
katika kuendesha na kumiliki u 1 wa nchi hii. Kwani ni kweli

kabisa kwambg ingawa siasa ya nchi hii ni nzuri na ina lengo dhahiri

la kuwapa wananchi kaulj ya kutawala uchumi wao, wengi wa viongozi

waliokabidhiwa madaraka ¥a Rusimamia vyor mubiimu vya uchumi, wanme-
tumia nafasi hizo kupotosha i malengo ya Azimic la Arusha 113l lisdi-~

tekelezeke. Hivyo wamelihyjumu Azimio la Arusha ili hatimaye

cleze imani yao ya kibepari kwa Kisingizio kwamba
hauwezekani .
Kwa hali hiyo ni dhahiri kwamba mbele ya vicngozi wenye mawazo

ya kibepari na ambao ndio wamesababisha baadhi ya mambo yetu kuzorota,

watatafsiri maamuzi hayva kama ni kuondoka katlika migsingi ya Azimio
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i ya uongozi

kutoa ufafanuzi huo, ni

Azimio la Arusha:—

Chirnbuko hasa la

mambo ya uchumi
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azi vijavyo':

walu wenyewe,

malcsha ya uchumi

Kwa hiyo ni dhahiri

vafuatayo vanatendeks:.
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pia kwambo

muhimu 1zin

sharti uwe na imani kvamba nis
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Kwe hiyo swali kubwa ni kwa vipi ya Zanzibar yatasaidia

utekelezaji wa misingi hiyo muhimu? Tutajeribu hepa chinl kuclezea

kwa kifupi ma muhinu yalivetolewa athari zake na/ecu faide

kwa szimio na kwa jinsi

gani tunaweze kuyapanun moamuzi hayo 111 aishe vizuri zai

@

fizimio. Pie makala hayn yat kutokenr kwa

upanuzi huo. bdMwisho, moka mwandishi wa

oy
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mekala hays angcombe ngazi Tutazungunzia

uvamuzl peke
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1. SUALA LA KUPANGISHA NYUMBA:

Katika membo
AQULIKS MamoQ

liyvoamuliwa

uzito zaidi katike kulicaidio

wa nyvumba

ni kipengele e

ni njic mojn ya vitog

kubwa, lakini mbu skiw
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nyumba ni kubwa sana

wa mali kwa mtu mmoja: ingawa hu
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ya nyumba ni

muhimu sana kwa macndelco va uchumi w e widha,

kwe. mantiki hiyo hiyo, upangishaji wa nyumba unn faida kubwa kwa uchumi

kv

kuwaongezes oato ambayo sha kuwcks okiba

na vitega uchumi zzidi katike macnco uchumi, ni kweli pin

kwamba kwa kufanya hivyce, ni rahisi sane kuloteo Lofauti kubwa katiko

kuve mat

mapato ya jamil na hivye, k

kuliko

haji wa nyu

Ihibitiwa vizuri, ni chanzeo kikubwa cha unyonyaji na hivvo kinazuia

W2 Jamil o oya WoLlo sown.

cta athari na/au foida: na nanna




Kwa hiyo suala muhimu ni nzmna gani unaweza kudhibiti hali hiyo?
Kama Mwenyekiti alivyosema, madhumuni ya uamuzi huu ni kuwawczesha
viongozi kujitegemea wenyewe wanapostaafu kwa kujijengea nyumba ambézo
wataweza kuzilipia mikopo na matengenezo yake wekati wengali ni watumishi
na wakaweza kuishi humno wamalizapo muda wao wa kazi. Aidha, kama
nyumba ni nzuri na iko katike enco au mji wenye waleja wengi, mapato
kutokana na kodi yatawcza pia kutoa salio ambalo linaweza kumsaidia
mwenye nyumba kumudu gharams zake za maisha vake wakati akiendelea na
utumishi - na pengine hata kujijengea nyumba nyingine ambamo yeyce ataishi

anapostaafu wakati nyingine ikimpatia chakula chake.

Lakini ni kweli pia kwamba kama halikudhibitiwa sawa sawa na kwa

haki kwa wote, sharti hili linawcza kuwa ndicho chanzo kikubwa cha

tofauti za mapato ne maisha na hivyo ikatuwia vigumu sana kujenga jamii

ya watu walio sawa. Ndiyo me baadhi ya wananchi wametamka kwamba
uanuzi huu ni njama za viongozi kulindana kwa kuhalalisha yalc ambayo
wemekuwa wakiyafanya kisirisiri. Kwani ni kweli kwamba schemu kubwa va

viongozi wamekuwa na mali za namnna hiili

Kwa hiyo ni jambo la muhimu kwa Chama na Serikali kutilia maanani
maoni hayo kama kweli tunateka kuwasaidia wananchi bila ya kuathiri
msingi muhimu wa Azimio wa kutaka tujenge jamii ya watu walio sawa.
Ziko njia nyingi za kudhibiti jambo hili na kuhsakikisha kwamba mapato

ya watu hayapitani sana kutokana na uamuzi huu. Kuu katika hizo ni

kama zifuatazo:-

(a) Kudhititi utoaji wa viwanja. Halmashauri Kuu va

Taifa iliwahi kuamua jambo hili mwaka 1978 kwamba
watu wasipatiwe viwanja zaidi ya kimoja katika
miji kabla wengine hawajapata hata kiWanja kimoja.
Lekini uamuzi huu pia ulikuwa na walakini; kwani
haukutamka nini kifanyike kwa wale ambzo tayari
wana nyumba nyingi au viwanja vingi katika mji
mmoja. Aidha, haikutamkwa kema kuna ubaya kwa

mtu Kuwa na nyumba katika kila mji wa nchi hii.



(b)

(c)

o

Kwa hiye, kwa jumla uamuzi huu ulibakia
katika makaratasi kwa sababu haukuzingatia

matatizo yolte ya utekelezaji. Hata uamuzi we

N
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hivi sasa utapatwa na tatizo hilo kwa sababu njia
kuwadhibiti viongozi kuto kugeuza upangishaji wa
nyumba kuwa ni biashara hazikufafanuliwa. Hivyo

ni muhimu kwa watekelezaji kufenya ufafanuzi huo.

Kurahisisha upatikenaii wa mikopo na viwanja.

I1i kuhekikisha kwamba kila mwenye kutaka kujenga
nyumba'anawezeshwa kujenga angalau nyumba moja,
Chama na Scrikali sharti wahakikishe kuwa angalau
kila mwenye kutaka kujenga anapatiwa mkopo kwa

masharti nafuu ya kujenga nyumba yake ya kwanze
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na kwamba viwanja vinapatikana kwa urahisi. Sual

la viwanja linaweza kutatuliwa kwa kuchanganya
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udhibiti nambari (a) hapo juu. Lakini suala

la mikopo linohitaji kuwako kwa sers nzuri ya

uwekaji akiba na uwekezaji wa raslimali za mebenki,

051

gra ya namna hiyo siyo rahisi kupatikana chini

ya udhibiti wa INF na Benki ya dunia.  Scra zZa

mashirika hays kamwe hazitokuwa na meslahi kwa

wanyonge. Kwa hiyc ni.juu y& nchi husika kujizatiti
vizuri sana katike kukabiliana na masuala va

ukwasi katika nchi na mwenendo wa mapato na bei ili
kuhakikisha kwamba benki za nchi zinawanufaisha wetu

wote - na hasa wanyonge.

Kuunda Makampuni ne Mabenki ya Umma ya kujenga nyumba

Wazo hili kwa upande linalingana na wazo lililoko
katika (b) hapo juu. Lakini hili lina mapana zaidi
na linahusiana na uamuzi wa kuwaruhusu viongozi Kuwa
na hisa katika makampuni ya umma ou makampuni ya

kibepari ambamo wao ni wafanyakazi.

o
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Katika Azipic la frusha tulitamka kwomba njia kuu za uchuni

katika serikali

zimilikiwe na wakulima no wafanyakazi ame kwa k
yao au kwa kupitia katika vyama vyao vya ushirika. Xwa bahati mbaya
sana, mwaka 1976 tulifuta Vvama Vikuu Vyz Ushirika ambavyo ndivyo
vilikuwa mikondo muhimu ya wonanchi ya kuwekeza mali zao na vitega
uchumi vyao. Kwa hiyo kwa kweli uamuzi huo ulipingana kidogo na Azimio.
Kwa hali hiyo mkondo uliobakia kwa umma wote kumiliki uchumi wake uli-
kuwa ni kwa kupitis zcrikali yao tu. Hicho ndicho kilikvwa chanzo cha
serikali kulazimike kujitumbukigzai katike miliki va mashirika mengli ya

uchumi; kazi ambayo ilikuwa ni kubwa kuliko uwezo wa serikali kifedha.

Hivyo ni jambo la kufurahisha kuonaz sasa tunmctambua kosa hile
na tumevirudishao Vyama Vikuu Vyea Ushirika. iliyo ni hatua muhimu
katika kuweka uchumi mikononi mwe wananchi; ingawa bade kune kazi kubwa
ya kuhakikisha kwamba vyama hivi vinakuwa kweli ni vyombo vya wananchi
wenyewe. fidha, lazima tuhakikishe kwamba hakuna senlti ya mwananchi
inapotea kutokana na ama uzembe au ubadhilifu wa watumishi wa vyombo

hivi muhimu vya uchumi.

Lakini kuna njia nzuri zaidi ya kuweka uchumi mikononi mwa umma ;

nayo ni kuwashirikisha wananchi wenyewe ama mmoja mmoja; au kwa kupitia

ushirika wao wa Akiba na Mikopo; au kwa vyote viwili kwa pamoja katika
kununua hisa za kampuni na Mashirika ya umma na binafsi. Wakati umefika
wa Kuanzisha soko la hisa ambapo wananchi watakuwa na nafasi ya kushiriki

moja kwa moja kwa kuuza hisa zao au kununua hisa mpya.

{wa hiyo tunapozungumziz udhibiti wa ulimbikizajimali mikoncni mwa
watu wachache kwa sababu ya upangishaji wa nyumba, ni vizuri kuanz~
kuzungumzia kugeuza Benki ya Nyumba na Shirika la Taifa la Nyumba kuwa

ni Kampuni ze Umma wote kwa kuwauzia wananchi hisa moja skwa moja ili

mapato kutokana na Benki hiyo na au Shirika la Nyumba yagawanywe kwa wale

wote wenye hisa., Hii ndiyo dhana inayotegemewa kuzaliwa na uamuzi wa

Zanzibar kuhusu kuwauzia wafanyakazi hisa za kampuni za binafsi wana-

zozitumikia, ou kuuza hisa za mashirika ya umma kwa umma wote wa

Watanzania pamoija na viongozi wa Chama na Serikali. Aldha wakati
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umewadiza wa kutofautisha kati ya Xampuni ya serikali: Kampuni ya binafsi:

na Kampuni ya Umma. Kampuni ya scrikali iwe ni ile ambayo sehemu kubwa

& hisa zake zinashikwa na Scrikali Kuu. (wa mujibu wa kifungu cha 27(1)
cha  Sheria ya Makampuni sure 212, Kampuni ya binafsi ni ile ambayo wenye
hisa hawazidi hamsini (%0) na wenye hisa hawaruhusiwi kuziuza kwa watu
wengine. Pia umma kwa jumla haurusiwi kununua hisa katika kampuni ya
namna hiyo. Hii ina mazna kwamba wekati wa Mkutano Mkuu wa kompuni ya
binafsi, watu wote wenye hisa wanaweza kuhudhuria binafsi kuzumgumzia

maslahi ya kampuni. yao.

Lakini kampuni yoyote inayoundwa chini ya SURA 212 va sheria zetu
ambayo wenye hisa wanazidi 50, inaitwa ni Kampuni ya Umma (Public
Company) . Kampuni_ya namna hii inaruhusiwa kuuza hiss zake kwa umma
na wenye hisa wanaruhusiwa kuziuza kwa mtu yeyote anayezihitaji. Aidha
ili kuhakikisha kwamba wenyc hisa wate wanajua kunatendeka nini kwa vile

wanaweza hata kuwa watu 10,000 au zaidi, basi kampuni hii inalazimika

kisheria kuchapisha katika magazeti mizania yake ya mwaka pamoja

Taarifa ya %¥aida na Hasara (publish in the newspapers its Balance Sheet

and Profit =nd Loss Account). Kampuni ya namna hii kwa kweli haina

!

tofauti sana na ushirika kwani watu wengl watakuwa na hisa chache chache

tu. Na kwa kutegemea thamani ya hisa, inawezekana kabisa mtu asiwe na

hisa zaidi ya kumi. Hivye mtu mmoja peke yake hawezi kugeuza sera za

kampuni.

Kwa hali hiyo, hii ndiyo njia moja pekee ambayo inawoza kugaldla

kudhibiti watu wachache wasijilimbikizie mali wakati walio wengi ni
, e . = B

maskini. Aidha hii ni moja ya njia kuu za kukusanya nguvu za wananchi

e \ﬁ—,w:hw,,_.__—” P o — —_— PO
kdtlkﬂ kucndelcza uchumi waco. Miliki ya kampuni inaweza kubakia mikononi

-

mwa watu wachache wenye ujuzi na ambao wana hisa kubwa zaidi kila

mmoja kuliko watu wengine. Laxlnl wstumllwkl kqmpunl kw fqldarya umma

wote wa wenyﬁ hisa. Hlvyo hatu mtu we kuwcldi) ataweza kushiriki

katlka kuchangla maenduleo ya uchuml wa Talla naye akaweza kupata faida

kutok ana na mchango wake. Kwa njia hiyo, tutaweza kutumia utaalamu

wa mabenarl kuwanufaisha wanyonge ambao ingawa,si wajuzi lakini

wana uwezo wa kuwekeza fedha yao . kldogo ketlka . kampuni za wagu21 via

blasharu. wa hlyo tuLaWOQC ku1tum1 ellmu yu wutu hao wachache kwa

faida ya wote.
' PP -
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Njia moja ya kuhakikisha kwamba wananchi wenye kipato cha

chini pia wanashiriki katika kuchangia ucndelezaji wa shughuli za

it

kiuchumi ni kuanzisha vyama vingi vya AKIBA NA MIKOPO. Vyama hivi

vyenyewe vinaweza kuuziwa hisa kwe niaba ya wanachama wao au vinawcza
kuwakopesha wanachama fedha ya kununulia hisa zao binafsi. Tatizo la
kuwakopesha wanachama kujinunulia hisa zao binafsi ni moja: - yaani
mwanachama anaweza akaziuza hisa zake kwa mtu mwingine na chama chake
kisijue; na hivyo fedha ile ikatumika vibaya. Kwa hiyo njia nzuri ni
kuhakikisha kwamba vyama vyenyewe vya fAkiba na Mikopo ndivyo vinauziwa

hisa hizo. Kwa msingi huo, hata vyama vya Akiba na Mikopo vya viongozi

vinaweza kununua hisa katika kampuni yz binafsi kama vikipewa nafasi.

2. UUZAJI WA HISA KWA WAFANYAKAZI:

Jambo lingine lililoamuliwa Zanzibar ni ruhusa kwa wanachama wa

CCM ambao wanafanya koazi katika kampuni za kibepari kuweza kununua hisa

katika kampuni hizo. Aidha wafanyakazi  wa mashirika ya umma na viongozi

wa Chama na Serikali pia waliruhusiwa Xununua hisa katika mashirika va

umma ili kuyaongezea mashirika hayo mitaji.

Hatua hii ni muhimu sana na kweli inaweza kuchangia sana katika

maendeleo ya uchumi wa nchi vetu, ¥usema kweli, hii ndio hatua 2mbayo

ilitakiwa ichukuliwe katika kuwashirikisha wafanyakazi chini ya utaratibu

wa uundaji wa mabaraza ya kazi wa mwaka 1970. Tukitaka wafanyakazi wa

nchi hii wawe na kauli katika vyombo ambavyo wanavifanyia kazi ni lazima

tuwaruhusu pia wao kuwa na hisa pale - hasa katika vyombo vya uchumi.

Wenye kauli katika kampuni ya Pinshora ni wenye hisa. Xwa hiyo tukitaka

wafanyakazi wa kampuni na mashirika ya biashara wawe na kauli ya kweli

ni muhimu wawe na hisa katika kampuni na mashirika hayo. Kwa msingi huo,

suala zima la ushirikishaji wafanyakazi katika kufikia maamuzi ya vyombo

vya biashara wanavyovifanyia kazi lazima litazamwe kwa upya na  kufanyiwa

mageuzi.
Pk =i L

Kama tulivyokwisha kugusia hapo juu, huu ndio wakati wa kuto-
fautisha kati ya kampuni ya serikalil na kampuni ya2 umma. Ingawa bado
kuna umuhimu wa kuwa na mashirika ya kiserikali chini ya Public

Corporations Act (1969), 1lakini siyo yale ya biashara. Mashirika

i o f D
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au kampuni zote za biashara - hata zile za serikali ~inafaa ziundwe
chini ya sheria ya Makampuni Sura ya 212 na Memoranda zao na Taratibu
za kuziandikisha zitamke wazi wazi sehemu ya hisa ambayo itashikwa na
wafanyakazi wa mahala pale au vyama vya Akiba na Mikopo vya wafanyakazi
wa kampuni zingine ambazo zinahusiana na kampuni hiyo. Mathelani kama
kampuni Tanzu moja ya TSA, NBC, TEXCO, NAFCO, SARUJI, au SUKARI n.k.
inaanzishwa, basi sehemu kama . aslimia 30 hivi y& hisa zake ziuziwe
wafanyakazi wa kampuni ile na au wafanyakazi wa kampuni zingine za TSA,
NDC, TEXCO, NAFCO, SARUJI au SUKARI n.k. kupitia vyama vyao vya Akiba
na Mikopo. Wafanyakazi wa mashirika mama yenyewe pia waruhusiwe kupitia
vyama vyao husika vya Akiba na Mikopo kununua hisa za kampuni yoyote

Tanzu ya shirika hilo.

Hatua hiyo italeta faida kubwa tatu: Kwanza kabisa, kwa mara

ya kwanza tutakuwa tumewashirikisha kikamilifu wafanyakazi katika

shughuli za mahala pao pa kazi. Kwa vile na wao wana maslahi ya kweli
kweli katika shughuli ya shirika au kampuni wanayoisimamia, uendceshaji
na usimamizi wa kampuni hizi utafanyika kwa ufanisi zaidi. Aidha hata
ulinzi wa mali ya kampuni hizi utakuwa madhubuti zaidi maana kampuni ni

yao.

Pili tutajenga moyo wa kujiwekea akiba ambao kwa hivi sasa haupo
kabisa. Watu wengi wanadhani Vyama vya Akiba na Mikopo ni vyama vya
wanycnge tu. Hawaoni kwamba vyama hivi ni vya Watanzania wote kusaidiana.
Na kweli vyama hivi ndio ufunguo wa kupunguza athari za mapato kupitana
mno kwani ni chanzo kizuri cha mitaji kwa watu wenye kipato kidogo kwa

ajili ya kufanyia kazi zao ndogo ndogoe kwa vile magharti yz boenki

hawayewezi, Kwa hiyo vyama hivi vitazamwe kama ni mkondo mzuri wa

wenve mapato makubwa kuwasaidia wanyonge ambao ni wanachama. Kwa msingi

wa vyama hivi kutumiwa kama chombo cha kununulia hisa katika kampuni
mbalimbali, hata wakubwa wataona umuhimu wake na wao wenyewe wata-
Jihusisha kikamilifu katika miliki yake. Na kwa kweli kama tukifanikiwa

kuuza hisa kupitia Vyama Vya Akiba na Mikopo lingekuwa Jjambo jema

zaidi kwani ni la kijamga sana.

«e./10.
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Tatu kwa kuwahusisha wafanyakazi moja kwa moja katika miliki ya
hisa za mashirika au kampuni tutaipunguzia serikali mzigo wa kutegcmesa
kodi za wananchi au misaada kutoka nje. Vile vile tulapunguza urasimu

kwani kampuni au mashirika haya yatajitegemca katika fedha na katika

utendaji wao wa kazi. Huku ndiko Kujitegemea kws kweli,

Lakini hatua hii iwe ni ya mwanzo tu. Hatimaye, shoarti tuunde
sokc la hisa (Capital Morket or Stock Exchange) ambapo hisa z-~ kampuni
mbalimbali zitaweza kuuzwa na kununuliwa na watu: vyama vya ushirikas
vyama vya fAkiba na Mikopo: Mashirike; na kampuni mbalimbali za ndani %31
nje ya nchi. Wakati huc ndipo tutahitajika pia kupanua tafsiri ya aina
ya kampuni na mashirika mbalimbali kati y&a kampuni au shirika 1o
serikali; kampuni au shirika 1a Qmma chini ya Sheria ya Makampuni
Sura 212 kwa maana kwamba kampuni au shirika hilo lina wenyc hisa zaidi
ya watu 50 na wenye hisa wanoruhusiwa kuziuza au kuzinunua hisa hizo
katika sokc la hisa: na mwisho kampuni au shirika la binafsi chini ya
Sura 212 ya sherin kwa masna kwamba wenyc hisa si zaidi ya 50 ha hawa-
ruhusiwi kuziuza katika soko la hisa, na wala umma hauruhusiwi kununua

hisa katika kempuni au shirika hilo. Kwa njia hiyo tutawecza kupanua

2aidi uvhuru wa wananchi na hata wanachamg na viongozi wa kuwa na hisa

atika Mashirika ve Unma ambave wala si mali va serikali bali ni mali

ya wananchi wenyewe wakinunua hisec kila mmoja au kupitia katika Vyama

vyao vya ushirika. Kampuni za Umma za namna hiyo ya pili ndizo zinazo-

endesha uchumi wa dunia leo, Hatua hiyo ikifikiwa, itawczekana pia

kujiwekea utaratibu kwamba Kampuni ya binafsi ambayo raslimali au mauzo
yake yanavuka kiwango fulani ambacho kitaamuliwa nyakati mbali mbali,
itabidi igeuzwe kuwa Kampuni ya Umma na hisa zake ziuzwe na kununuliwa
katika soko la hisa. atua hii inaweza kuwa lazimas ili kuzuia watu
wachache kutawala uchumi wa nchi bila kushirikisha wananchi wote ambao

wangependa kushiriki katika biashara ile.

Hapa ni vizuri kusisitiza kwamba suala la kujenga usawa na

kupunguza tofauti za mapato kati ya watu ni la muhimu sana hata kama

si kwa sababu za kijamaa. Kwani ni kweli kabisa kwamba kama viongozi

siwnf do s
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watatumia mwanya wa maamuzi ya Zanzibar kujilimbikizia mali bila kujali

maslahi ya raia walio wengi, hali hiyo itatuleteca matatizo makubwa sana

na hatimaye kutuangamiza.

Kwa msingi huu, ni vizuri kutamka hapa wazi wazi kwamba, ni jambo

la kufa au kupona kuhakikisha kwamba Kampuni zote za Serikali ambazo

tunataka kuziuza kwa watu zisiuzwe Kkisirisiri kwa wafanyabiashara

wachache. Badala yake kampuni hizo ziwe ni chanzo cha kampuni za umma

chini ya Sura Na.212 inayohusu uundaji wa kampuni na uuzaji wa hisa

wafanyakazi

zake utangazwe hadharani. Vinginevyo, kampuni hizo ziuzwe kwa i

na viongozi wa Chama na Scrikali ambao kwa muda mrcfu hawajapata nafasi

ya kujiwekezea fedha katika vitega uchumi. LAKINI ITAKUWA BUSARA ZAIDT

KUZIFANYA NI KAMPUNI ZA UMMA WOTE NA WANANCHI WOTE WAKARUHUSIWA XKUNUNUA

HISA HUMO.

3. MTU KUPOKEA MISHAHARA MIWILI:

fizimio hili ni zuri lakini lina athari zake. Ni zuri kama tuta-
weza kudhibiti watu na kuhakikisha kwamba wanafanya kazi zao za siku
mahala pao pa kazi. Pia’ni zuri mathalani kwa watu waliostaafu ambao
hapo nyuma watu hawa wakiajiriwa kimkataba wamekuwa hawaruhusiwi kupata
pensheni zao. Sasa itawezekana kuwatumia watu hawa kimkataba wakati
papo hapo wakijipatia pensheni zao; Jjambo ambalo ni dhahiri litaweza °

kuwaongezea mapato yao na hivyo wakaweza kufanya kazi kwa ufanisi zaidi.

Lakini ziko athari kubwa sana kama udhibiti wa utendaji kazi wa
watumishi -~ hasa katika ofisi za serikali na mashirika yz serikali -
hautakuwa mzuri. Iko hatari kwamba watu watafika kazini na kuweka

seini ya kufika na mara wakatoka kwenda kufanya kibarua mahali pengine.

Kwa hiyo kuna umuhimu wa kuweka taratibu nzuri za kulitekecleza
tamshi hili. Vinginevyo umma utakula hasara wakati watu wachache
binafsi wanajinufaisha kwa kupata mishahara bila ya kufanya kazi.
Aidha, iko haja ya kuitazama sheria inayohusu ajira ambayo inamkataza
mtu kuajiriwa katika schemu mbili. Hii wala si sheria ya Tanzania peke
yake. Hata nchi za kibepari zinz sheria kama hiyo kwa sababu ya

matatizo yanayoweza kutokea katika kuwadhibiti watumishi.
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4. KUHUSU KUFANYA BIASHARA AU KULIMA:

1.

Azimio hili kwa kweli halikuwa linawabara wanachoma wa kewaida

bali liliwabana sana viongozi. Wanachama wa kawaida kwa kweli wamckuwa

wakifanya biashara na kulima mashamba makubwa: kwani hata Azimio kwa

e

kweli halikuwazuia. Maana hali vya mtu kuto kupata mishahara miwili ni

kwamba huwezi kutumikia mebwana wawili. Kwz maana hiyec, msingi wa
la Arusha ulikuwa kwamba mtu achague kuwa kicngozi wa umma au kuwa
kiongozi wa miradi yakc. Kwa msingi huo, wanacheama wengi wamckuwa

fanya kazi za miradi yao badala ya kuwa viongozi wa Chama au Serika

Hivyo uamuzi huu wa Zanzibar kwa kweli unawahusu viongozi wa
na Serikali. Kwa hiyo pamoje na umuhimu wa kuwapa nafasi ya kuji-
ongezea mapato yao ili waweze kumudu ghareama za maisha yao, lakini

kuna umuhimu wa kuwcka kikomo kwa viongozi. Ukiacha upangishaji wa

Azimio

Chama

nyumba ambao athari zake na udhibiti wake tumckwisha kuzungumzia hapo

Juu, siyo rahisi kwa kiongozi wa Chame na Scrikali kuwa na mradi mkubwa

au miradi midogo midogo mingi bila kuathiri ufanisi wake wa kazi ka

hatakuwa na wasaidizi wa kusminika.

ma

Kwa hiyo kiutekelezaji iko haja y= kufanya ufafanuzi hapa. Ukweli

wa mambo ni kwamba siyo rahisi kutokuwa no wasaidizi. Hivyo lingckuwa

Jambo jema kutambua ukweli kwamba viongozi wengl wenye miradi wana

idizi. Hata kama wasaidizi hao ni jamaa zo vionﬁozlLlﬂklnl nao wanahitaji

wasa

D G

kupatiwa mishahara na wanahitaii kusimamiwa. Xwa hiyo la msingi linge-
1J1 £ &

kuwa mtu aruhusiwe wasaidizi wa ngapi ili mradi wake tuuite ni mdogo?

1

4

Aidha hii ni nafasi ya kulegeza sharti linalounganisha uongozi kati ya

mke na mume. Ingefaa kusema kwamba mmoja wao angeweza kusimamia

miradi yao; ili mradi mtu asif anye kazi mbili kwa wakati mmoja.

Lakini kwa mwanachama ambayve si kiongozi wa shughuli za Chama

na au za serikali, hatuna sababu kabisn ya kumwekea mipaka. La muh
afuate sheria za nchi kikemilifu. Tena tunamtegemea mwanachama saf
wa CCM awe ni mfano wa kuigwa katika kuwashirikisha wenzake — yaani

wafanyakazi wake - katika miliki ya mali yake. Tukisema hivyo hatu

imu

i

na

maana kwamba Chama na Serikali wanche kuingilia kati kuhakikisha kwamba

wafanyakazi wanapatiwa haki zao kila mehala pa kazi.
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MWISHO:

Mwisho inapendekezwa kwamba

(a) Suala la upangishaii wa nyumba lifanyiwc ufafanuzi
zaidi. alili zimeanza kuonckana kwa viongozi kuanza
kuhodhi viwanja ili wajinufaishe. Hii ni hatari.
Itatuletea matatizo makubwa. Kwa maoni ya mwandishi
wo makala hayo, inafea hatus za haraka zichukuliwe
kugeuza Benki ya Nyumba na Shirika la Nyumba (NHC)

kuwa kampuni za Umma wote. Watu wahamasishwe kuji-

ungea katika Vyama vya AKIBA NiA MIKOPO ambavyo

vingeshauriwa kununuz hisa ‘katika Benki ya Nyumba

ambayo pia itafas kuruhusiwa kuanza shughuli zao

biashara ya kibenki. Pia watu waruhusiwe kununua

hisa binafsi katike benki hiyo.

Kadhalika, Shirika la Nyumba (NHC) ligeuzwe
mara moja kuwa Kampuni ya Umma chini ya SURA Na.212
yva Sheria na watu waruhusiwe kununua hisa katika
shirika hili ama wao wenyewe binafsi au kwa kupitia
Vyama vyao vya AKIBA NA MIKOPO au Vyama vya Ushirika
mwingine. Shirika hili lipanue shughuli zakc na kuanza
kujenga majengo makubwa ya kisasa ambeyo kwayo mengine
yangeliweza pia kuundwa kama Kampuni Tanzu zinazo-
Jitegemea na zikawa na wahisa binafsi wa ndani na nje
ili mradi wahisa wa ndani wawe na hisa zisizopungua
aslimia 51 au 60. Aidha shirika hili lingeweza pia
kusaidia kuwakomboa watu wa Kariakoo; ILala; Temeke;
Tandika; Buguruni: Mbagala; kagomeni ; Mwananyamala;
Manzese, Mabibo; Kinondoni nakadhalika kwa kuthamini
nyumba zao na kuzigcuza hisa katika shirika la nyumba.
Baada ya kufanya hivyo, nyumba zao zinawcza zika-

bomolewa na kujenga badala yake majengo makubwa
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(b)
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ambamo kila mmoja waliyebomoles . nyumba yake
atapewa "FLAT MOJAY ambayo atailipia. Schemu
zinazobakia zitakuwa mali ya Shirika au Kampuni

husika ambamo na wao tayari watakuwa na hisa,

LAZIMA TUKATAE TABIA YA KUWANUNUA WANYONGE NA

KUWAHAMISHIA PEMBEZONI MwWA MJI. Watu hawa

wanahitaji kuendelezwa. Anaycweza kutetea

maslahi yao ni Chama na Serikali. Na ili

viongozi wachachc wasijitajirishe kwa kuji-
gawia viwanja vyote vya miji yetu, lazima tuunde
chombo cha Umma wotec ambacho ni cha wote lakini
hakiendeshwi na serikalif Wakubwa wenye ujuzi
wa mambovhaya wanawcza wakaruhusiwa kuwa na hisa
hadi aslimia kumi nao wakakabidhiwa madaraka ya

kukiendesha. Lakini katu nyumva hizi zisiwe zao

peke yao.

Suala hili ni muhimu sana na hatuwezi

kulipa mkazo zaidi ya kusema kwamba hili

ndilo suala ambalo litaamua kama nchi hii

itaendelea kuwa ya amani au la. Wananchi wa

nchi hii wamelielewa sana Azimio la Arusha

na uzuri wa siasa ya Ujamza na Kujitegemea.

Watu wachache wakitumia vyeo vyao au nafasi

zao katika jemii kujilimbikizia mali, tutaleta

matatizo makubwe sana.

Euhusu ununuzi wa HISA katika Kampuni za
kibepari na za umma pia ni suala la kufa au
kupona. Njia pekec ya kuhakikisha kwamba na
wanyonge nao wanashirikishwa ni kuanza haraksa
kufanya mambo yafuatayo:
(i) Kwanza suala la kuuza hisa lisingojee
hisani ya mabepari. Chama na Serikali

L azima kuamua kwamba hili sasa ni suala

venfd




la kisera. Kwa hiyo taratibu ziundwe za
kupanua Waraka wa Rais wa mwaka 1970 kuhusu
ushirikishwaji wa wafanyckazi mahala pa kazi

1li katika vyombo vya kiuchumi, njia kuu ya
kuwashirikisha iwe ni kuwapa fursa ya kuwa na
hisa zisizopungua aslimia 30 mahala pao pa kazi.

Aidha JUWAT/. sharti waone hii ndiyo kazi yao

kubwa ya kutetea maslahi ya wafanyvekazi. Ila

suala hili lazima lisimamiwe vizuri. Iko

hatari kwa mabepari kuwauzia wafanyakazi hisa

za kampuni mfilisi halafu yao wakatoroka.

I1i kuhakikisha kwamba serikali ina nia
njema juu ya jambo hili, yenyewe iwe ya kwanza
kuwapa wafanyakazi wake hisa katika kampuni
na Mashirika yoke. Hapa tujitahadhari na visha-
wishi vya mabepari kwamba kwn kufanya hivyo
tutazuia wawekezaji mali kutoka nje, Kama kwa
kufanya hivyo tutaongeza uwckezaji mali wa
Watanzania wenyewe ambayo ndiyo nia yetu hasa,
basi tutafanikiwa sana kujenga uchumi unacjitegemea,
hidha watu wa kutoka njec wanajali zaid faida
kuliko uhuru wa kuwa peke yao katika kampuni,
Isitoshe, ni nchi gani duniani imeachia watu

wa nje wajifanyie wanavyotaka? Tdsiwaonee haya

mabepari. Lazima tuhakikishe kwamba uwekeza ji

mali kweli una maslahi kwa wananchi wote na si kwa

viongozi wachache.

(ii) Chama na Serikali waone ni jukumu lao kuanza
kwa makusudi kabisa kuwahamasisha wananchi
na hasa wafanyakazi kuanzisha mahala pao pa
kazi Vyama vya AKIBA NA MIKOPO na kuhakikisha

kwamba vyama hivyo vinaanzishws kwa utaratibu
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mzuri na kwamba hakuna senti ya mwanachama
inayopotea. Vyama hivi ndivyo hasa viwe mkondo
wa ununuzi wa hisa katika kampuni za ummz na za

kibepari. Ewa hiyo vyama hivi vitaweza kuteua

wakurugenzi wao katika kampuni ya kibcpari bila

kuathiri Azimio la Arusha. Vinginevyo, itakuwa

kinyume cha mambo (contradiction) wala si busara
kuwaambia wafanyakazi wawe na hisa katika
kampuni ya kibepari bila ya wao kuwa na uwa-

kilishi katika Bodi ya Menejimenti.

Hapa ni vizuri tukawa macho kwamba =51
mabepari wote watalipenda tamshi hili. Lakini

ni lazima wafanyakazi wanufaike kutokana na

Jasho lao. Hivyo inafaa Chama na Serikali
kusimamia kikamilifu Jambo hili; na njia pekee
ya kuhakikisha kwamba linatckelczwa ni kuunda
kwa makusudi Vyama vya Kuweka na Kukopa, au

kwa jina lingine Vyama vya AKIBA NA MIKOPO.

(iii) Taratibu ziwekwe za kugeuza Kampuni za serikali
zinazofanya faida na zile Zenye uwezo wa kufanya
faida kuwa Kampuni za Umma wote kwa mujibu wa
SURA YA 212 ya Sheria za Tanzania na watu
wote pamoja na viongozi wa Chama na Serikali
waruhusiwe kununua hisa katika kampuni hiza,

Aidha ili kuhakikisha kwamba shughuli hii

baadaye inapanuliwa na kuhusisha Kampuni za

binafsi, taratibu ziwekwe haraka za kuanzisha

soko la hisa (Capital Market) ili kazi hii

iweze kufanyika kwa ufanisi.

Utaratibu huu unaweza kuanza mara moja
na Benki ya Taifa ya Biashara; Benki ya Nyumba

ambayo ingeruhusiwa pia kufanya biashara ya

oo /17,




(c)

kawaida ya kibenki:; Benki ya Maendeleo

Vijijini:; Shirika la Nyumba; Kampuni ya Eiaj
Kampuni ya Sigara; Bima ya Taifa; Mamlaka ya
Mkonge Tanzania na Kampuni zake Tenzu kama
Ngomeni Kamba, Mazulia; baadhi ya mashamba n.k.;
Benki ya Rasilimali ambayo pia ingeruhusiwa
kufanya biashara ya kawaida ya kibenki:

Kempuni ya Viatu; Kampuni ya Sabuni (FOMA):

na kadhalika; Mashirika haya yangelitosha

kwa kuanzia. Ili mradi, nia ni kuweka uchumi

mikononi mwa wananchi wenyewe - wakulima na

wafanyakazi wa Tanzania. Watu wa njc wanawcza

wakakaribishwa pia lakini wawe na hisa chache

(yaani wawe “minority”). Aidha, ni muhimu

kuzingatia taratibu za P.T.A. ambazo zina-

sisitiza kwamba Kampuni inayvonufaika na soko

la P.T.A, sharti imilikiwe na rais wa nchi

inayohusika kwe aslimia 51 ya hisa au zaidi.

kuhusu watu kupata mishahara miwili. Suala hili pia lina-
hitaji ufafanuzi zaidi hasa kuhusu namna ya kulidhibiti.
Ingelifaa mifano rasmi ikatolewa juu ya namna yea kuiruhusu

au kutoiruhusu hiyo mishahara miwili.

Kuhusu biashara na kilimo, iko haja ya kufafanua tofauti
kati ya Mwanachama wa kawaida na Kiongozi wa Chama na
Serikali. Hivi sasa watu wamechanganyikiwa. Wanaliona
hili kama ni njia ya kuhalalisha tu mambo ambayo baadhi

ya viongozi wamekuwa wakiyafanya. Lakini hata kama hivyo
ndivyo, ni vizuri tukasema wazi wazi tunahalalisha nini na

bado tunakataza nini? LAZIMA TURUMBUKE KWAMBA MSINGI

MKUBWA WA AZIMIO LA ARUSHA NI USAWA WA WATU. Kwa hiyo

ni muhimu tujihadhari na ulimbikizaji wa mali ambao

utakiuka azima hiyo.
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(e) Mwisho, inapendekczwa kwamba kama itakubalika kwamba
ufafanuzi huu ni mzuri na unatakiwa,; basi ni vizuri
ikaandaliwa rasmi mada au hotuba ambayo kwa makusudi
kabisa, Mwenyckiti wa Chama angeliitoa mbele ya waalimu
wote wa Chuc Kikuu cha Chama KIvukoni na vyuo vyake vya
Kanda; wakiwepo na viongozi wa Taasisi zingine zina-
zofundisha masomo ya Maendeleo, Chuo Kikuu cha Dap-es-Salaam
na Chuo Kikuu cha Sokoine; Chuo cha Ushirika Moshi ¢

Chuo cha Maendeleo Vijijini, Dodoma; na waalimu wa

siasa katika Vyuo vingine na shule za Sckondari.

Ufafanuzi huo ni muhimu sana hasa kwa hawa
ambao jukumu lao ni kuwaelewesha watu wengine juu ya
siasa ya nchi. Aidha, tutaweza kutumia nafasi hiyo
pia kukaribisha maoni yao juu ya ufafanuzi huu na
mwingine katika kulitekeleza vizuri zaidi Azimio 1la
Arusha. Hivyo tutaonyesha wazi wazi kwamba Halmashauri
Kuu ya Taifa haikufunga milango kwa wanachama kutoa
maoni yao Palc ambapo wanamona masamuzi va Halmashauri

Kuu yanawalakini.

MATOKEO:

llatokeo ya Uamuzi huu wa Zanzibar ni kwamba sasa Chama kinaweza
kuamua pia kwamba viongozi wa Chama hasa katika ngazi ya wenyeviti na
Kemati zake uwe ni wa kujitolea kama wakati wa mwanzo wa TANU NA AFRO.
Watu ambao watatakiwa kulipwa ni wale watendaji tu wa Chama. Aldha,
hatimaye, hata Makatibu wangeliweza kuwa ni watu wa kujitolea tu maana

watakuwa tayari ne shughuli zao ambazo zinawapatia mapato mazuri zaidi.

Hili pia ni jambo ambalo linafaa kufikiriwa ili ikiwezekana kuanzia
uchaguzi wa 1992 ijulikane wazi wazi kuwa viongozi wakuu wa ngazi
zote hawatalipwa mishahara isipokuwa posho tu wanapokuwa katika shughuli

za Chama nje ya sehemu zao wanapoishi., Hii itasaidia kupunguza sana
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gharama za Chama. Secretariat zinaweza kuwako kama Kamati za Utendaji
na Makatibu wa Idara wakawepo. Lakini lazima wawe na kazi zao zingine
na hawatalipwa mishahara na Chama. TI1i kupunguza gharama za vikao,
Chama kiwe na utaratibu wa kuwawcka watu katika Kamati za Utendaji ambao

hawatakigharimu sana Chama katika kuwasafirisha kuhudhuria vikao.

Haya yanaweza kuwa ni matokeo mazuri ya Maamuzi ya Zanzibar.

I. M. Kaduma
KATIBU WA CCM (Taasisi)
MAMLAKA YA MKONGE TANZANIA

Tanga,
Machi, 1991.




